วัยรุ่นกว่า 100 คน รัวกระสุนใส่กัน กลางงานศาลหลักเมือง ถูกยิงบาดเจ็บ 1 ราย ร้านขายขนมหวิดโดนลูกหลง ชาวบ้านที่มาเที่ยวพากันวิ่งหนีตาย
วันที่ 30 มี.ค. 64 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งโพสต์เหตุการณ์กลุ่มวัยรุ่น ชกต่อยและยิงกัน บริเวณหน้าเวทีดนตรี ภายในงานศาลหลักเมือง อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์ โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจพยายามเข้าไประงับเหตุการณ์ แต่กลุ่มวัยรุ่นไม่หยุดและยังขว้างปาขวดแก้วใส่กัน จากนั้นมีเสียงปืนดังขึ้นหลายนัด โดยผู้จัดงานประกาศให้พ่อค้าแม่ค้าและประชาชนระวัง เพราะไม่มีใครควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_800,h_450/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/วัยรุ่น-1.png)
นายณัชพล (ขอสงวนนามสกุล) อายุ 25 ปี คนที่อยู่ในเหตุการณ์ กล่าวว่า ตนกับเพื่อนหลายคนมาเที่ยวงาน ระหว่างที่ดนตรีกำลังเล่นบนเวที กลุ่มวัยรุ่นด้านล่างเต้นกันอย่างสนุกสนาน จากนั้นมีวัยรุ่นสองกลุ่ม ชกต่อยกันเป็นวงเล็ก ๆ จากนั้นบานปลายเพราะมีวัยรุ่นที่มาจากหลายตำบล ตะลุมบอนกัน โดยไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ทันใดนั้นได้ยินเสียงปืนดังขึ้น 3-4 นัด กระสุนไปโดนขาขวาของเพื่อน 1 นัดล้มลง โชคดีที่หน่วยกู้ภัยสว่างจรรยาธรรม จุด อ.ปะคำ เข้ามาช่วยเหลือนำตัวส่งโรงพยาบาลได้ทัน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_800,h_450/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/วัยรุ่น-2.png)
ด้าน นายวันชัย อายุ 52 ปี เจ้าของร้านขายขนม กล่าวว่า งานศาลหลักเมืองมีวันที่ 25-31 มี.ค. 64 ตามโปรแกรมจะมีคอนเสิร์ต วันที่ 25, 29, 30 ตนขายขนมอยู่ด้านนอก หลังวัยรุ่นมีเรื่องกัน กลุ่มวัยรุ่นได้วิ่งออกจากงานมาถึงหน้าร้าน ขณะนั้นคนในร้านยังขายขนมกันอยู่ ก็มีกลุ่มวัยรุ่นดึงสายไฟที่ประดับหน้างานบนเกาะกลางถนน วิ่งไปตีกับฝั่งตรงข้าม จากนั้นก็มีเสียงปืนดังขึ้น
ตอนนั้นรู้เพียงว่าวัยรุ่นถูกยิงได้รับบาดเจ็บ 1 ราย จากนั้นมาตรวจสอบภายในร้าน พบผ้าใบภายในร้านถูกกระสุนยิงเข้ามา 2 นัด โชคดีที่กระสุนไม่โดนตนหรือคนงานภายในร้าน ยอมรับว่าเพิ่งคยเจอ ปกติวัยรุ่นจะแค่ตีกันภายในงาน และเป็นครั้งแรกที่ร้านถูกยิง
ภาพและที่มาข่าวสด