เมื่อวันที่ 24 มี.ค.64 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ Nui Kusuma โพสต์รูปภาพไฟไหม้บ้านและภาพพิธีวิวาห์ พร้อมข้อความในลักษณะเล่าประสบการณ์และเตือนเป็นอุทาหรณ์ เมื่อวันที่ 20 มี.ค.ที่ผ่านมาระบุว่า
สวัสดีคะ วันนี้อยากเล่าประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวเอง ให้เพื่อนๆ ที่กำลังจะจัดงานแต่งดูเป็นอุทาหรณ์ เรื่องเกิดขึ้นเร็วมาก เมื่อวานนี้เป็นวันแต่งงาน แต่งตัวยังไม่ทันเสร็จได้เกิดไฟไหม้บ้านจากที่ฟังจากทุกคนในที่เกิดเหตุ ไฟไหม้เร็วมากไม่ถึง 2 นาที ไฟลามลงมาด้านล่าง สุดท้ายคือเอาอะไรไม่อยู่เลย เพื่อนที่กำลังจะจัดงานระวังเรื่องการใช้ไฟฟ้าด้วยนะคะ อยากให้ตรวจสอบกันดีๆ หรือไม่ก็ให้ทางการไฟฟ้ามาประเมินการใช้ไฟว่าหมอไฟเพียงพอสำหรับการใช้ไหม ระวังกันด้วยนะคะจากประสบการณ์จริง”
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_519,h_696/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/เจ้าสาว-6-519x696-1.jpeg)
หลังจากมีการโพสต์ภาพและข้อความออกไป ทำให้ชาวโซเชียลเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันจำนวนมาก พร้อมทั้งให้กำลังใจเจ้าสาวและเจ้าบ่าวที่มีความสุขในวันแต่งงาน แต่กลับเศร้าในวันเดียวกัน เนื่องจากไฟไหมบ้าน
ล่าสุดผู้สื่อข่าวลงพื้นที่บ้านพัก ต.บัวขาว อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธุ์ ซึ่งเป็นสถานที่จัดงานแต่งงานและเป็นบ้านหลังเกิดไฟไหม้ในวันเดียวกัน โดยพบกับน.ส.กุสุมา นาคทองอินทร์ อายุ 25 ปี เจ้าสาว ซึ่งเป็นผู้ที่โพสต์ภาพและข้อความเตือนภัย โดยเป็นเจ้าของบ้านที่เกิดเหตุ นายวีระชัย นาคทองอินทร์ อายุ 53 ปี และนางสุวรรณี อมรพลัง อายุ 50 ปี พ่อและแม่ของน.ส.กุสุมา
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_355,h_551/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/เจ้าสาว-9.jpeg)
น.ส.กุสุมา กล่าวว่า เหตุการณ์ที่ตนโพสต์นั้นเกิดขึ้นจริงเมื่อวันที่ 20 มี.ค.ที่ผ่านมา ซึ่งวันนั้นเป็นวันแต่งงาน ในช่วงเช้าญาติได้จัดเตรียมงาน โต๊ะ เก้าอี้ ไว้ต้อนรับแขกพร้อมแล้ว ซึ่งตนและเจ้าบ่าวกำลังแต่งหน้า เพื่อเข้าพิธีงานแต่ง แต่อยู่ๆ ญาติและเพื่อนบ้านพากันร้องตะโกนว่าไฟไหม้ ทำให้ทุกคนต้องช่วยกันดับ แต่ไม่สามารถดับไฟได้ เนื่องจากไฟที่ลุกไหม้ชั้น 2 ของบ้านที่เป็นไม้อย่างรวดเร็ว จึงแจ้งหน่วยกู้ภัยและเจ้าหน้าที่ดับเพลิงเข้ามาช่วย แต่ก็ไม่ทัน บ้านถูกไฟไหม้เสียหายทั้งหมด
น.ส.กุสุมา กล่าวอีกว่า เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นเร็วมากไม่มีใครตั้งตัวทัน ซึ่งตนไม่คิดเลยว่าวันที่ตนแต่งงาน จากวันที่มีความสุขของชีวิต จะปนความเศร้าของตนและญาติไปด้วย ซึ่งหลังเพลิงไหม้สงบลง ได้ย้ายสถานที่จัดงานแต่งที่บ้านของตนไปทำพิธีต่อที่บ้านของนายกษมา ราชามุสิกะ อายุ 25 ปี เจ้าบ่าวอยู่ที่ต.สมสะอาด อ.กุฉินารายณ์ ห่างออไปประมาณ 10 กม. และหลังเกิดเหตุจึงนำเรื่องราวที่เกิดขึ้นไปโพสต์ เพื่อเตือนภัยและเป็นอุทาหรณ์ ให้กับคนที่กำลังจะจัดงานต่างๆให้ระมัด ระวัง เรื่องการใช้ไฟฟ้า อยากให้ตรวจสอบหรือให้ทางการไฟฟ้ามาประเมินการใช้ไฟว่าหม้อไฟของบ้านเพียงพอสำหรับการงานหรือไม่
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_353,h_465/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/เจ้าสาว-10.jpeg)
หลังเกิดเหตุมีคนให้กำลังใจจำนวนมาก ซึ่งทางครอบครัวของน.ส.กุสุมาได้ขอบคุณหน่วยงานต่างๆทั้งเหล่ากาชาด อำเภอ สำหนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และยังเปิดบัญชีรับบริจาคเลขที่ 020343804884 ธนาคารออมสิน สาขากุฉินารายณ์ ชื่อบัญชีน.ส.กุสุมา นาคทองอินทร์ หรือโทร 082-8525715 รวมทั้งผู้ที่ให้กำลังใจในครั้งนี้
ด้านนางสุวรรณี อมรพลัง อายุ 50 ปี แม่น.ส.กุสุมา กล่าวว่า ในวันเกิดเหตุนั้น เวลาประมาณ 07.00 น. มีญาติผู้ใหญ่หลายคนโดยเฉพาะผู้สูงอายุ กำลังเตรียมสถานที่บายศรีสู่ขวัญเจ้าบ่าวเจ้าสาวอยู่บริเวณชั้นล่าง และมีการเปิดเครื่องขยายเสียง โดยช่างควบคุมเครื่องไฟได้เปิดเพลงไปประมาณ 3 เพลง ขณะที่ตนอาบน้ำแล้วก็ขึ้นไปสวมใส่เสื้อผ้าบนชั้นสองของบ้าน จากนั้นจะลงมารับแขกที่มาร่วมงานมงคลสมรสลูกสาว ก็มองเห็นประกายไฟสีแดงอยู่ตรงกลางเสาเรือน ซึ่งเป็นเสากลาง ทำให้ตนรู้สึกช็อก เข่าอ่อนแทบทรุด จะร้องตะโกนบอกเหตุให้คนอื่นรู้ว่าไฟไหม้ก็ร้องไม่ออก จึงค่อยๆเดินลงบันไดมา และบอกสามีว่าไฟๆ และชี้ขึ้นไปบนชั้นสองของบ้าน ก่อนที่สามีจะวิ่งขึ้นไปดูและวิ่งลงมาหาถังตักน้ำขึ้นไปดับไฟ แต่ก็ไม่สามารถควบคุมไฟที่กำลังลุกไหม้ได้
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_522,h_696/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/เจ้าสาว-5-522x696-1.jpeg)
ด้านนายวีรชัย นาคทองอินทร์ อายุ 53 ปี พ่อน.ส.กุสุมากล่าวว่า ทีแรกตนฟังเข้าใจว่านางสุวรรณีร้องบอกว่าไฟคืออะไร เพราะเห็นท่าทางตกใจมาก จึงวิ่งขึ้นไปดู ก็เห็นประกายไฟลุกไหม้ที่หลังคาบ้านแล้ว และบางส่วนสะเก็ดไฟลามไหม้กองเสื้อผ้า สมุด หนังสือของลูกหลาน ที่กองรวมกันอยู่ ตนจึงรีบวิ่งลงมาหาถังตักน้ำขึ้นไปสาดเพื่อดับไฟ แต่สาดน้ำใส่ไฟ กลับยิ่งทำให้เปลวไฟลุกกระพือรุนแรงขึ้น บางส่วนยังกระเด็นมาถูกร่างกายเป็นแผลพุพอง ขณะที่ญาติคนหนึ่งได้วิ่งขึ้นมาอุ้มหลานชายที่กำลังนอนหลับอยู่ แต่ก็ได้รับบาดเจ็บ ถูกไฟไหม้ที่โหนกแก้มขวา
นายวีรชัยกล่าวอีกว่า เมื่อเกิดไฟโหมไหม้ขึ้นอย่างรวดเร็ว เกินกว่าจะควบคุมไฟได้ จึงได้โทรแจ้งหน่วยดับเพลิงเทศบาลเมืองบัวขาว แต่เนื่องจากเป็นบ้านไม้และมีกองเสื้อผ้า สมุด หนังสือ จำนวนมากซึ่งเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี ไฟจึงลุกไหม้บ้านวอดทั้งหลังอย่างรวดเร็ว ทรัพย์สินเสียหายหมด เช่น ทีวี 4 เครื่อง ตู้เย็น 2 ตัว มือถือ 2 เครื่อง ความเสียหายประมาณ 5 แสนบาท อย่างไรก็ตาม สำหรับสาเหตุไฟไหม้เจ้าหน้าที่สันนิษฐานว่าเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจร
ที่มาข่าวสด