สุดชุลมุน กำลังตำรวจโรงพักบ่อไร รุดเข้าระงับเหตุ หนุ่มคลั่งยา แกล้งทำเป็นยอมให้จับ พอจังหวะเผลอ แย่ง.38 ที่เอวตร. แล้วเล็งใส่ เจ้าตัวลั่นไม่มีเจตนาทำร้ายใคร
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/่หฟวเ่วหฟเ-1024x576.jpg)
เมื่อเวลา 11.30 น. วันที่ 29 มี.ค. 2564 พ.ต.ท. ธนสาาร. วรรณธนชีพ รอง ผกก.ป.สภ.บ่อไร่ พร้อมด้วย พ.ต.ท.วรรณ ทองสังข์ สวป.สภ.บ่อไร่ ร.ต.อ.ธนพนธ์ แต้มสะระ รองสว.(สอบสวน) สภ.บ่อไร่ และนายคมพยัคฆ์ ลินทมิตร กำนันตำบลบ่อพลอย รุดเข้าระงับเหตุชายเมายาคลุ้มคลั่ง ที่บ้านพักหลังหนึ่งใน ต.บ่อพลอย อ.บ่อไร่ จ.ตราด
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/สเ่้สฟหเ่้ฟหเ-1024x576.jpg)
ที่เกิดเหตุพบกำลังเจ้าหน้าที่สายตรวจ กำลังควบคุมตัว นายประทีป (สงวนนามสกุล) อายุ 34 ปี เอาไว้ได้แล้ว หลังจากที่นายประทีปแย่งปืนตำรวจและยิงปืนออกไป 1 นัด ขณะเข้าระงับเหตุ เมายาเสพติดและจะทำร้ายคนในบ้าน จากการตรวจสอบพบหัวกระสุนปืน .38 ตกอยู่ 1 นัด ภายในบ้านพักพบมีดตกอยู่ 1 เล่ม จึงได้เก็บหลักฐานทั้งหมดรวบรวมไว้เป็นหลักฐาน
นายมนต์ทวีชัย (สงวนนามสกุล) กล่าวว่า เมื่อคืนที่ผ่านมา ตนเองและหลาน ทะเลาะมีปากเสียงกันอย่างรุนแรง ลมไม้ลงมือจนบาดเจ็บ ตั้งแต่เมื่อคืนนี้ ก่อนที่จะแจ้งตำรวจให้เข้ามาระงับเหตุจนเรื่องคลี่คลายลง จากนั้นเช้านี้หลานก็เกิดคลั่งอีกครั้งและอาละวาดต่อ จึงได้แจ้งตำรวจช่วยเหลือ เพราะหลานถือมีดจะทำร้ายคนในบ้าน และยอมรับว่า หลานตนเองเสพยาเสพติดจริง จึงทำให้เกิดอาการคลุ้มคลั่ง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/า่เสาหฟเ่ฟหเ-1024x576.jpg)
ด.ต.สุชาติ เพ็งเหล่า กล่าวว่า หลังได้รับแจ้งจากนายมนต์ทวีชัย จึงนำกำลังตำรวจสายตรวจไปยังที่เกิดเหตุทันที เมื่อมาถึงพบนายประทีป กำลังยืนโวยวายอยู่หน้าบ้าน ตนจึงบอกให้นั่งลงกับพื้นเพื่อคุมตัว ตอนนั้นนายประทีปทำเหมือนจะยินยอมแต่โดยแต่ดี แต่จังหวะที่จะใส่กุญแจมือ นายประทีปฉวยโอกาสแย่งปืนจากเอว แล้วเล็งมาที่ตัวเอง ทำให้เพื่อนตำรวจและตัวเองพยายามแย่งปืนกลับมาก่อนปืนจะลั่น ไป 1 นัด โชคดีที่ไม่มีใครถูกกระสุนปืนยิงใส่
นายประทีป ให้การอ้างว่า สาเหตุที่ก่อเหตุนั้น มาจากที่ชาวบ้านไม่ชอบตัวเองและเจ้าหน้าที่ตำรวจบางคนที่เข้ามาตรวจสอบพฤติกรรมของตนเองตั้งแต่เมื่อคืน และเช้านี้มีชาวบ้านแจ้งตำรวจอีก ทำให้ตัวเองไม่พอใจ พยายามแย่งปืนตำรวจ หวังจะจบชีวิตตัวเองแต่ไม่มีเจตนาทำร้ายใคร และที่ผ่านมา เคยมีชาวบ้านแจ้งตำรวจว่าตนเองทำร้ายพ่อแม่ ทั้งๆที่พ่อก็ไม่ได้อยู่บ้าน พ่ออยู่สระแก้ว ส่วนแม่ก็เสียชีวิตแล้ว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_1024,h_576/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/ร่พเ้นร่กฟ้รำ้ฟ-1024x576.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า สำหรับนายประทีปพบว่า เคยถูกจับกุมดำเนินคดีเกี่ยวกับอาวุธปืนและคดียาเสพติดหลายครั้ง ส่วนการก่อเหตุในวันนี้ ถูกตั้งข้อหาพยายามฆ่าและขัดขืนการจับกุมเจ้าพนักงาน
ขอบคุณภาพและที่มาข่าวสด