กรณี นางระเบียบ ช่วยบำรุง อายุ 61 ปี ชาวบ้าน อ.ห้วยยอด จ.ตรัง พร้อมด้วยญาติ นำหลักฐานภาพถ่าย และข้อความพูดคุยทางเฟซบุ๊กที่ นายดลรอหีม (ดน-รอ-หีม) หรือบังบ่าว นันโอ๊ะ ชาว จ.สงขลา แชทชักชวนให้คู่หมั้นคือ น.ส.สุภัสสร ช่วยบำรุง หรือ น้องกล้วย อายุ 21 ปี ออกไปพบเมื่อเวลา 12.30 น. วันที่ 13 ธ.ค.63
ก่อนหายไปจากบ้านตั้งแต่วันดังกล่าว และทางครอบครัวไม่สามารถติดต่อได้ จึงเข้าแจ้งความคนหายไว้ที่ สภ.ห้วยยอด ตั้งแต่วันที่ 15 ธ.ค.63 ที่ผ่านมานั้น
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_696,h_392/http://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/ตรง_พบตวนองกลวยแลวหายไปอยกบคหมนทหาดใหญ_5-696x392-1.jpeg)
ความคืบหน้า เมื่อวันที่ 18 มี.ค.64 พ.ต.ท.ประเสริฐ สงแสง รองผู้กำกับการสอบสวน สภ.ห้วยยอด กล่าวว่า หลังจากตรวจสอบฐานข้อมูลในทะเบียนราษฎร์ของตำรวจก็พบว่า เมื่อวันที่ 11 มี.ค.ที่ผ่านมา
มีคนพาตัวน้องกล้วยไปทำบัตรประชาชนใหม่ ณ ที่ว่าการ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา แทนบัตรประชาชนเดิมที่ไม่ได้นำติดตัวไปด้วย โดยแจ้งว่าบัตรประชาชนหาย จึงขอทำใหม่ จึงเชื่อว่าผู้สูญหายน่าจะไปอยู่กับแฟน
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_696,h_410/http://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/ตรง_พบตวนองกลวยแลวหายไปอยกบคหมนทหาดใหญ_1-696x410-1.jpeg)
แต่จากการที่ตนโทรสอบถามฝ่ายชายในเบื้องต้น เขาไม่ยอมรับ จากนั้นส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปหาที่อยู่ จนทราบว่าไปพักอาศัยภายในฟาร์มเลี้ยงวัวแห่งหนึ่ง ในพื้นที่บ้านทุ่งจีน ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ โดยหัวหน้าคนงานของฟาร์มดังกล่าวก็โทรมาหาตน และยอมรับว่าน้องกล้วยไปพักอาศัยอยู่จริง และตนเป็นคนที่พาไปทำบัตรประชาชนเอง
ดังนั้นทางตำรวจจึงรู้ว่าน้องกล้วยปลอดภัยดี และประสานให้ นางระเบียบ ช่วยบำรุง ผู้เป็นแม่รับทราบแล้ว ซึ่งการไปอยู่ที่ฟาร์มดังกล่าว ก็ไม่ได้ถูกบังคับ หรือกักขังหน่วยเหนี่ยว จึงไม่ได้เป็นความผิดทางอาญาแต่อย่างใด เพราะไปอยู่กับคู่หมั้น และฝ่ายหญิงก็อายุ 21 ปี บรรลุนิติภาวะแล้ว
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_696,h_392/http://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/ตรง_พบตวนองกลวยแลวหายไปอยกบคหมนทหาดใหญ_4-696x392-1.jpeg)
ส่วนเรื่องประเพณีการแต่งงาน เนื่องจากทั้งคู่มีการหมายหมั้นกันแล้วนั้น ก็ขึ้นอยู่กับทั้ง 2 ฝ่ายจะตกลงกัน ทั้งนี้ ความเป็นอยู่ภายในฟาร์มดังกล่าว เบื้องต้นทราบว่าฝ่ายชายคือ นายดลรอหีม ทำงานมานาน และมีรายได้พอเลี้ยงครอบครัว
อย่างไรก็ตาม ก่อนหน้านี้ แม่ของนายดลรอหีม ให้ข้อมูลกับมูลนิธิกระจกเงา และให้สัมภาษณ์กับผู้สื่อข่าวว่า ยืนยันว่าลูกชายของตนไม่ได้เป็นคนพาฝ่ายหญิงไป แต่ฝ่ายหญิงคือ น้องกล้วย เดินทางไปหาลูกชายเองที่ จ.สงขลา พร้อมกับเพื่อน 3 คน โดยเป็นผู้ชาย 1 คน และเป็นผู้หญิง 2 คน เพื่อนำแหวนหมั้นของลูกชายไปคืนให้
จากนั้นทั้งหมดพากันเดินทางไปทำงานที่ประเทศมาเลเซีย โดยที่ลูกชายของตนไม่รู้เรื่องการหายตัวไปของฝ่ายหญิง ส่วนในการหมั้นก่อนนั้น มีการมอบแหวนทองคำ หนัก 1 สลึง
ให้ฝ่ายหญิง พร้อมตกลงค่าสินสอด 65,000 บาท และกำหนดจะแต่งงานกันในวันที่ 17 ธ.ค.63
สำหรับ นายดลรอหีม หรือบังบ่าว กับน้องกล้วย พบกันหน้าและรู้จักเพียง 2 ครั้ง ในเวลาเพียง 2 วันติดต่อกัน และทำพิธีหมั้นกันในวันที่ 2 ที่พบกัน (พบกันวันที่ 25 พ.ย.63 หมั้นกันวันที่ 26 พ.ย.63) จากการแนะนำของแม่ และพ่อเลี้ยงของฝ่ายชาย เพราะเห็นว่าน้องกล้วยเป็นเด็กดี ไม่เที่ยวเตร่ ไม่มีแฟน หลังจากนั้นทั้ง 2 คนได้พูดคุยติดต่อกันทางโทรศัพท์และเฟซบุ๊ก ประมาณ 20 วัน ก่อนที่น้องกล้วย จะหายไปจากบ้านก่อนถึงวันแต่งเพียง 3 วัน และเป็นที่มาของการแจ้งความให้ติดตามตัวดังกล่าว
ที่มาข่าวสด