กลายเป็นอีกหนึ่งเรื่องราวบนโลกออนไลน์ที่ชาวเน็ตให้ความสนใจ และร่วมกันชื่นชมเป็นจำนวนมาก ภายหลังสมาชิกผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งที่มีชื่อว่า วรรณา จันทรโคตร ซึ่งเป็นคุณครูโรงเรียนบ้านบะเค-ราษฎร์ผดุงวิทยาคาร ได้ออกมาโพสต์เรื่องราวของนักเรียนชั้นป.1 ที่มีความขยันเก็บขวดพลาสติกทุกเช้า เย็น เพื่อนำไปขาย โดยระบุข้อความว่า
“ขออภัยด้วยค่ะครูที่หนูเข้าแถวช้า รีบสุดๆแล้วค่ะ น้องแพรวา นักเรียนป.1 ผู้ที่ไม่อายทำกิน ไม่หมิ่นเงินน้อย น้องจะเก็บขวดทุกเช้า เย็น เพื่อนำไปขาย โรงเรียนสะอาดเพราะฝีมือเขาหล่ะ ครูชื่นชมมากค่ะ โรงเรียนบ้านบะเค (ราษฎร์ผดุงวิทยาคาร) ต.โพธิ์ทอง อ.โพนทอง จ.ร้อยเอ็ด 45110 ค่ะ”
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_960,h_720/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/162714187_903163863828682_5129443801029242777_n.jpeg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_960,h_720/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/162729117_903163897162012_8465130840452515312_n.jpeg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_720,h_960/http://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/162970743_903163933828675_5409902293471954359_n.jpeg)
นอกจากนี้ ทางคุณครูได้ออกมาโพสต์ข้อความเพิ่มเติมด้วยว่า “ขอขอบพระคุณทุกท่าน ทุกเพจ ทุกสำนักข่าว ที่ให้ความสำคัญกับข่าวน้องแพรวานักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนบ้านบะเค-ราษฎร์ผดุงวิทยาคาร ที่น้องเก็บขยะหารายได้เสริมระหว่างเรียน”
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_960,h_720/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/หนูน้อยเก็บขยะ.jpeg)
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_960,h_720/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/03/หนูน้อย.jpeg)