นำตัวพระธุดงค์ออกจากถ้ำไทรงามแล้ว โดยไม่ต้องสูบน้ำออกจากถ้ำ ล่าสุดอาการปลอดภัย เจ้าหน้าที่รีบนำตัวส่งรพ.เนินมะปรางทันที ผู้ว่าฯเตรียมแถลงข่าว
จากกรณี พระอาจารย์ ดร.มนัส เขมโก ไปธุดงค์ภายในถ้ำพระไทรงาม บริเวณสำนักสงฆ์ อ.เนินมะปราง จ.พิษณุโลก ตั้งแต่วันที่ 4 เม.ย.ที่ผ่านมา ปรากฏว่าปริมาณฝนที่ตกอย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่วันที่ 4-6 เม.ย. ส่งผลให้บริเวณปากถ้ำและภายในถ้ำเต็มไปด้วยน้ำท่วมขังสูง พระภิกษุสงฆ์ที่อยู่ภายในถ้ำไม่สามารถออกมาได้ ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_696,h_407/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/04/103290-696x407-1.jpeg)
ความคืบหน้า เมื่อวันที่ 11.00 น. วันที่ 7 เม.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นักประดาน้ำ และเจ้าหน้าที่กู้ภัย ได้เข้าไปในห้องโถงที่ 2 ของถ้ำพระไทรงาม เพื่อนำตัวพระอาจารย์ ดร.มนัส เขมโก ออกมา โดยสามารถนำตัวพระออกมาได้โดยไม่ต้องสูบน้ำ ล่าสุด พระมนัสแล้วปลอดภัย มีอาการไข้เล็กน้อย ก่อนที่จะช่วยกันนำตัวพระมนัสส่งรพ.เนินมะปราง
ก่อนที่ผู้ว่าราชการจังหวัดจะแถลงข่าวเสร็จสิ้นภารกิจ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_webp,q_glossy,ret_img,w_696,h_392/https://www.toppicnews.com/wp-content/uploads/2021/04/103291-696x392-1.jpeg)
ขอบคุณภาพและที่มาข่าวสด